(Hỏi - đáp) Không tiếp tục thuê văn phòng có lấy lại được tiền cọc?

Cập nhật: 2022-05-17 09:41:23

5/5 - 1 Bình chọn - 239 xem

Khi muốn chấm dứt hợp đồng thuê văn phòng trước hạn nhiều doanh nghiệp lo ngại về vấn đề bồi thường và lấy lại khoản tiền cọc. Bài viết dưới đây sẽ phân tích cụ thể trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hợp đồng thuê văn phòng trước hạn có lấy lại được tiền cọc hay không.

 

1. Chấm dứt hợp đồng thuê văn phòng trước thời hạn có được trả cọc không?


Câu hỏi:
 

Xin chào Office Saigon, tôi đang có thắc mắc về vấn đề tiền cọc khi thuê văn phòng. Công ty tôi ký hợp đồng thuê văn phòng tại tòa nhà Hải Âu Building, hợp đồng ký 3 năm. Tuy nhiên, công ty đang có nhu cầu mở rộng và chuyển đến địa chỉ khác do đó sẽ không tiếp tục thuê văn phòng đến khi hết hợp đồng. Tính đến ngày 1/5 công ty đã thuê tại tòa nhà Hải Âu Building quận Tân Bình chỉ được 1 năm rưỡi. Nếu chúng tôi kết thúc hợp đồng sớm thì có lấy lại được tiền cọc không?

 

2. Office Saigon giải đáp vấn đề hoàn cọc khi chấm dứt hợp đồng trước thời hạn.

 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về vấn đề này Office Saigon xin được giải đáp như sau:
 

Trước tiên, Office Saigon làm rõ khái niệm "đặt cọc", theo khoản 1 Điều 328 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định rằng: “Đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng”.
 

Như vậy, đặt cọc sẽ được sự đồng ý thỏa thuận giữa các bên trong một thời hạn nhất định nhằm xác nhận rõ các bên đã thống nhất sẽ giao kết một hợp đồng và buộc các bên phải thực hiện đúng nội dung đã cam kết.
 

Người thuê có thể lấy lại tiền cọc thuê khi hợp đồng thuê văn phòng chấm dứt theo quy định của pháp luật hoặc thanh lý hợp đồng và thương lượng với bên ấy để lấy lại tiền đặt cọc hoặc bên thuê đơn phương chấm dứt hợp đồng không theo quy định của pháp luật.
 

Theo quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 428 Bộ luật Dân sự số 2015 của Quốc hội thì:
 

"1. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và không phải bồi thường thiệt hại khi bên kia vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trong hợp đồng hoặc các bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.
 

2. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc chấm dứt hợp đồng, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.
 

3. Khi hợp đồng bị đơn phương chấm dứt thực hiện thì hợp đồng chấm dứt kể từ thời điểm bên kia nhận được thông báo chấm dứt. Các bên không phải tiếp tục thực hiện nghĩa vụ, trừ thỏa thuận về phạt vi phạm, bồi thường thiệt hại và thỏa thuận về giải quyết tranh chấp. Bên đã thực hiện nghĩa vụ có quyền yêu cầu bên kia thanh toán phần nghĩa vụ đã thực hiện.
 

4. Bên bị thiệt hại do hành vi không thực hiện đúng nghĩa vụ trong hợp đồng của bên kia được bồi thường.
 

5. Trường hợp việc đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng không có căn cứ quy định tại khoản 1 Điều này thì bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng được xác định là bên vi phạm nghĩa vụ và phải thực hiện trách nhiệm dân sự theo quy định của Bộ luật này, luật khác có liên quan do không thực hiện đúng nghĩa vụ trong hợp đồng."

 

Như vậy, theo như quy định trên, bên thuê chỉ được chấm dứt hợp đồng thuê văn phòng khi bên cho thuê có 1 trong các hành vi được nêu tại khoản 2 như trên và đồng thời bên thuê văn phòng phải thực hiện nghĩa vụ báo trước 1 tháng.
 

Kết thúc hợp đồng trước thời hạn có được hoàn cọc hay không?
Kết thúc hợp đồng trước thời hạn có được hoàn cọc hay không?

 

Còn trong trường hợp của bạn, vì lý do khách quan mà bạn muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê văn phòng, trong khi trong hợp đồng thuê văn phòng nêu rõ bên nào thực hiện sai hợp đồng thì phải bồi thường. Như vậy, việc chấm dứt hợp đồng của bạn là không đúng quy định của pháp luật, và bạn phải chịu trách nhiệm bồi thường theo trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động tại Điều 428 Bộ luật Dân sự 2015.


Trong trường hợp này, nếu không thỏa thuận được với bên cho thuê, bạn có thể sẽ bị mất số tiền đặt cọc trên, vì theo quy định của pháp luật, "đặt cọc" là để đảm bảo giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự, trong hợp đồng thuê văn phòng, bản chất của việc đặt cọc là nhằm bảo đảm cho việc thực hiện đúng theo hợp đồng thuê văn phòng của bên thuê: thuê theo đúng thời hạn đã giao kết, bảo quản các tài sản của bên cho thuê.... Như vậy, khi bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê văn phòng thì bạn rất có thể bị mất khoản tiền đặt cọc nếu không thể thỏa thuận với bên cho thuê.
 

Tuy nhiên, khi xác định là bạn đã đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê trái pháp luật và bị mất khoản tiền đặt cọc trên, bên cho thuê có nghĩa vụ phải giao trả tiền thuê tháng sau cho bạn. Vì thời điểm được xác định hợp đồng thuê tài sản được chấm dứt thì lúc bạn và quản lý tòa nhà thỏa thuận về việc bồi thường thiệt hại, vì vậy, bạn không có nghĩa vụ phải trả tiền thuê văn phòng tháng sau cho bên cho thuê.
 

3. Office Saigon - Công ty cho thuê văn phòng uy tín tại TP.HCM

 

Office Saigoncông ty cho thuê văn phòng chuyên nghiệp hàng đầu tại Tp.HCM. Chúng tôi đã được công nhận giải thưởng "Top 30 thương hiệu BĐS xuất sắc 2018"; "Top 10 thương hiệu mạnh quốc gia năm 2019";"Top thương hiệu dẫn đầu Việt Nam năm 2019". Bên cạnh đó, Office Saigon còn là đơn vị cho thuê văn phòng đầu tiên tại Việt Nam áp công nghệ thực tế ảo. Việc áp dụng công nghệ thực tế ảo đến với khách thuê văn phòng nhằm mang đến sự tiện dụng, hiệu quả trong quá trình tìm kiếm văn phòng của quý doanh nghiệp.
 

Liên hệ tìm thuê văn phòng với Office Saigon quý doanh nghiệp sẽ được tư vấn chi tiết sản phẩm phù hợp, đưa đón khảo sát văn phòng hoàn toàn miễn phí và nhận được những ưu đãi tốt nhất. Quý khách chỉ cần nhấc máy liên hệ và cho chúng tôi biết ngân sách tiền thuê và mục đích và yêu cầu sử dụng. Office Saigon sẽ tư vấn và lựa chọn văn phòng phù hợp nhất hoàn toàn miễn phí!
 

Nếu quý khách có nhu cầu xem văn phòng bằng "công nghệ thực tế ảo VR360", hay tìm dịch vụ cho thuê văn phòng chuyên nghiệp tại Quận Bình Thạnh, văn phòng Phú Nhuận nằm gần trung tâm, hoặc văn phòng giá rẻ tại quận Tân Bình,.... xin vui lòng liên hệ với hotline 0987 11 00 11 để được tư vấn miễn phí.

 

Tìm đọc các bài viết liên quan bên dưới:

✍ (Hỏi - đáp) Thuê hai địa chỉ khác tầng tại một toà nhà văn phòng cần bổ sung địa điểm kinh doanh không?
✍ (Hỏi - đáp) Cách tính diện tích văn phòng cho thuê?
✍ (Hỏi - đáp) Có nên khảo sát trực tiếp văn phòng không?
✍ (Hỏi - đáp) Cách tính diện tích văn phòng theo số lượng nhân sự.
✍ 10 loại dịch vụ và tiện ích cần phải quan tâm trước khi thuê văn phòng

 

CÔNG TY TNHH OFFICE SAIGON – Cho thuê văn phòng chuyên nghiệp
Đ/c: Tầng 24, Pearl Plaza Tower, 561A Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, TpHCM.
Hotline: 0987 11 00 11 – 0938 339 086
Email:info@officesaigon.vn - Website: www.officesaigon.vn
Để xem văn phòng bằng công nghệ thực tế ảo truy cập https://www.officesaigon.vn/office-vr360.html