Thanh lý hợp đồng thuê văn phòng do dịch Covid-19 có được trả tiền cọc?

Cập nhật: 2021-09-19 14:26:27

4.9/5 - 5 Bình chọn - 203 xem

Covid-19 gây ra nhiều khó khăn khiến các doanh nghiệp phải thanh lý văn phòng vì không còn ngân sách chi trả, hoặc mong muốn thay đổi văn phòng khác với chi phí thấp hơn. Vì vậy vấn đề thanh lý hợp đồng thuê văn phòng do dịch Covid-19 có được trả tiền cọc hay không là chủ đề được các chủ doanh nghiệp quan tâm nếu họ đơn phương chấm dứt hợp đồng. Để giải đáp vấn đề này, Office Saigon mời quý doanh nghiệp đọc bài viết bên dưới:

 

Thanh lý hợp đồng thuê văn phòng do dịch Covid-19 có được trả tiền cọc?

 

Trường hợp doanh nghiệp được đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê văn phòng với bên cho thuê theo quy định của pháp luật

 

Căn cứ theo quy định tại Điều 428 của Bộ luật Dân sự năm 2015: "Một bên có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và không phải bồi thường thiệt hại khi bên kia vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trong hợp đồng hoặc các bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định".

 

Quý doanh nghiệp có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê văn phòng với bên cho thuê văn phòng theo quy định của pháp luật, trong trường hợp có tranh chấp về quyền sở hữu đối với tài sản thuê mà bên thuê không được sử dụng tài sản ổn định thì bên thuê có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại.

 

Bên cạnh đó, quy định chấm dứt hợp đồng vì trường hợp bất khả kháng tại khoản 2 Điều 351 BLDS 2015 có đề cập: “Trường hợp bên có nghĩa vụ không thực hiện đúng nghĩa vụ do sự kiện bất khả kháng thì không phải chịu trách nhiệm dân sự, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác”. Vì vậy, Quý doanh nghiệp cũng có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê văn phòng mà không phải chịu trách nhiệm dân sự vì sự kiện bất khả kháng ảnh hưởng nghiêm trọng đến việc kinh doanh.

 

Doanh nghiệp đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê văn phòng do dịch Covid-19 có được trả lại tiền cọc?

 

Doanh nghiệp đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê văn phòng do dịch Covid-19 có thể được trả lại tiền cọc nếu chứng minh được đại dịch Covid-19 là trường hợp bất khả kháng ảnh hương nghiêm trọng đến khả năng thực hiện đúng những điều khoản trong hợp đồng thuê văn phòng. Và theo khoản 1 Điều 156 Bộ luật Dân sự năm 2015: “Sự kiện bất khả kháng là sự kiện xảy ra một cách khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép".

 

Trong trường hợp này, tính chất của đại dịch Covid-19 có thể đáp ứng điều kiện là việc "xảy ra một cách khách quan và không thể lường trước được". Nhưng để đáp ứng điều kiện là "đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép" thì Quý doanh nghiệp cần chứng minh đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết trong khả năng cho phép nhưng vẫn không thể khắc phục được.

 

Trong bối cảnh này là thời điểm diễn biến phức tạp của đại dịch Covid-19, Thủ tướng chính phủ, cơ quan chức năng ban hành nhiều văn bản yêu cầu tạm ngưng một số hoạt động kinh doanh, hạn chế di chuyển và cấm tụ tập đông người. Chính vì vậy, những chỉ đạo này đã ảnh hưởng trực tiếp đến doanh thu của doanh nghiệp, khiến doanh nghiệp không có khả năng thực hiện nghĩa vụ thanh toán trong hợp đồng.

 

Tuy nhiên, nếu doanh nghiệp không thể chứng minh Covid-19 có dẫn đến hệ quả làm doanh nghiệp không thực hiện được đúng nghĩa vụ quy định trong hợp đồng mà cụ thể là nghĩa vụ thanh toán, thì việc đơn phương chấm dứt hợp đồng này không thể lấy lại tiền đặt cọc.

 

Hướng dẫn doanh nghiệp thánh lý hợp đồng và lấy lại tiền cọc

 

Trong trường hợp vì việc kinh doanh khó khăn mà không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng và muốn lấy lại tiền cọc thì doanh nghiệp có thể thực hiện các biện pháp dưới đây:

 

+ Thương lượng và thỏa thuận thanh lý hợp đồng với bên cho thuê. Đồng thời, nêu lên mong muốn lấy lại tiền đặt cọc hoặc thương lượng để đạt được thỏa thuận phù hợp quyền và lợi ích của cả hai bên.

 

+ Đơn phương chấm dứt hợp đồng nếu bên cho thuê không đồng ý yêu cầu thanh lý hợp đồng thuê văn phòng:

 

Trường hợp bên thuê không đồng ý với yêu cầu thanh lý hợp đồng thuê văn phòng, thì doanh nghiệp có thể gửi văn bản thông báo đơn phương chấm dứt hợp đồng, đề nghị hoàn trả lại tiền cọc sau khi đã trừ đi chi phí thuê chưa thanh toán. Chú ý là văn bản thông báo này phải được gửi đi cho bên kia biết trước ít nhất 30 ngày.

 

Sau khi gửi Thông báo đơn phương chấm dứt hợp đồng, quý Công ty gửi thêm Thông báo trả lại mặt bằng kèm thư mời yêu cầu bên cho thuê đến nhận lại mặt bằng vào một ngày cụ thể. Mọi vấn đề liên quan đến tiền cọc, đến công nợ thì sẽ được giải quyết theo quy định của pháp luật.

 

 

+ Khởi kiện yêu cầu tòa án giải quyết:

 

Trong điều kiện vi phạm nghĩa vụ do sự kiện bất khả kháng thì doanh nghiệp có thể khởi kiện, yêu cầu tòa án giải quyết yêu cầu tòa án giải quyết đơn phương chấm dứt hợp đồng, đòi lại tiền cọc. Tuy nhiên, nếu doanh nghiệp không thể chứng minh được dịch Covid-19 đủ điều kiện trở thành sự kiện bất khả kháng, thì khi đơn phương chấm dứt hợp đồng, tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc.

 

Hy vọng bài viết đem đến thông tin hữu ích cho quý doanh nghiệp. Bên cạnh đó, nếu quý doanh nghiệp có nhu cầu sang nhượng văn phòng hoặc tìm kiếm văn phòng làm việc mới tại quận 1, văn phòng làm việc mới tại quận 2 hoặc cần tư vấn văn phòng làm việc phù hợp cho doanh nghiệp tại quận Tân Bình... vui lòng liên hệ với công ty TNHH Office Saigon theo hotline 0987 11 00 11 để được hỗ trợ một cách tốt nhất.

 

Bài viết liên quan:

>> Dịch vụ cho thuê văn phòng ảo Quận Phú Nhuận ở đâu rẻ nhất?

>> Thuê văn phòng trong mùa dịch cần chú ý điều gì?

>>Thuê văn phòng trong mùa dịch cần chú ý điều gì?

>> Xu hướng thiết kế văn phòng năm 2021

>> Tổng quan thị trường văn phòng cho thuê tại Tp.HCM đầu năm 2021

 

CÔNG TY TNHH OFFICE SAIGON – Cho thuê văn phòng chuyên nghiệp

Đ/c: Tầng 24, Pearl Plaza Tower, 561A Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, TpHCM.

Hotline: 0987 11 00 11 – 0938 339 086

Email:info@officesaigon.vn - Website: www.officesaigon.vn

Khi bạn có nhu cầu cần thuê văn phòng trọn gói tại HCM, liên hệ tại https://www.officesaigon.vn/thue-van-phong-tron-goi.html