Xây nhà gây nứt nhà hàng xóm muốn kiện phải làm sao?

Cập nhật: 2018-07-13 15:41:49

5/5 - 1 Bình chọn - 42 Xem
Xây nhà gây nứt nhà hàng xóm muốn kiện phải làm sao?

"Kính gửi chuyên mục Café Luật

Chuyên mục cho tôi hỏi một việc như sau, mong chuyên mục giải đáp giúp:

Nhà hàng xóm tôi mới xây nhà. Khi xây xong khiến nhà tôi bị hư hỏng (gây nứt quanh tầng 1 và 1 phần tầng 2). Nhà hàng xóm chỉ chấp nhận bồi thường nhà tôi 5 triệu đồng. Theo luật tôi muốn kiện phải làm sao?. Nếu bồi thường thì phải bồi thường bao nhiêu cho hợp lý?

Mong chuyên mục tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn."


Kính gửi Quý bạn đọc

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Café Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:


Theo quy định tại Điều 65 Luật Xây dựng 2003, các công trình xây dựng phải đáp ứng các điều kiện sau:

1. Phù hợp với quy hoạch xây dựng chi tiết được duyệt;

2. Bảo đảm các quy định về chỉ giới đường đỏ, chỉ giới xây dựng; thiết kế đô thị; các yêu cầu về an toàn đối với công trình xung quanh; bảo đảm hành lang bảo vệ các công trình giao thông, thuỷ lợi, đê điều, năng lượng, khu di sản văn hoá, di tích lịch sử - văn hoá và khu vực bảo vệ các công trình khác theo quy định của pháp luật;

3. Các công trình xây dựng, nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn di sản văn hoá, di tích lịch sử - văn hoá phải bảo đảm mật độ xây dựng, đất trồng cây xanh, nơi để các loại xe, không làm ảnh hưởng đến cảnh quan, môi trường;

4. Công trình sửa chữa, cải tạo không được làm ảnh hưởng đến các công trình lân cận về kết cấu, khoảng cách đến các công trình xung quanh, cấp nước, thoát nước, thông gió, ánh sáng, vệ sinh môi trường, phòng, chống cháy, nổ;

5. Bảo đảm khoảng cách theo quy định đối với công trình vệ sinh, kho chứa hoá chất độc hại, các công trình khác có khả năng gây ô nhiễm môi trường, không làm ảnh hưởng đến người sử dụng ở các công trình liền kề xung quanh;

Theo khoản 1 và khoản 3 điều 15 nghị định 180/2007/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật xây dựng về xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị: “1. Trường hợp công trình xây dựng gây lún, nứt, dột hoặc có nguy cơ làm sụt đổ các công trình lân cận thì phải ngừng thi công xây dựng để thực hiện bồi thường thiệt hại:

a) Việc bồi thường thiệt hại do chủ đầu tư và bên bị thiệt hại thỏa thuận; trường hợp các bên không thoản thuận được thì bên thiệt hại có quyền khởi kiện đòi bồi thường ra tòa án;

b) Công trình chỉ được tiếp tục thi công khi các bên đạt được thỏa thuận việc bồi thường thiệt hại.

3. Trường hợp chủ đầu tư, nhà thầu thi công không thực hiện các quy định tai khoản 1, khoản 2 điều này phải bị đình chỉ thi công xây dựng, đồng thời, áp dụng biện pháp quy định tại điểm b khoản 1 điều 12 nghị định này cho đến khi chủ đầu tư, nhà thầu thi công xây dựng hoàn thành việc khắc phục hậu quả, bồi thường thiệt hại.”.

Như vây, về việc bồi thường và xác định mức bồi thường do hai bên thỏa thuận.

Trường hợp không thỏa thuận được, bạn có quyền quyền khởi kiện đòi bồi thường ra tòa án.

***

 

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn, liên hệ với luật sư Phạm Thị Bích Hảo (Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội) để được giải đáp thắc mắc chi tiết.


* Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật

https://www.officesaigon.vn/