Việt kiều Mỹ muốn mua nhà ở tại Việt Nam

Cập nhật: 2018-07-18 09:41:26

5/5 - 1 Bình chọn - 24 Xem


Câu hỏi:

Tôi có hộ chiếu Mỹ, giấy miễn thị thực 5 năm (mỗi lần về Việt Nam được ở liên tục đúng 3 tháng và có thể gia hạn thêm 3 tháng) và giấy chứng nhận nguồn gốc Việt Nam.

Như vậy trong trường hợp của tôi, tôi có ̣được quyền mua và đứng tên 1 căn hộ chung cư ở Việt Nam không?

 

 

Kính gửi Quý bạn đọc 

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và Công ty Luật Thiên Bình (“Libra”) xin gửi đến bạn lời chào trân trọng.


Ý kiến tư vấn pháp lý của Công ty Luật thiên Bình: 


Theo nội dung thư bạn gửi ngày 18/05/2011; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Cafe Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Điều 66, 67 Nghị định 71/2010/NĐ-CP ngày 23/06/2010 của Chính phủ về quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở quy định các giấy tờ chứng minh người Việt Nam định cư nước ngoài đáp ứng đủ điều kiện sở hữu nhà ở tại Việt Nam như sau:

- Hộ chiếu nước ngoài kèm theo giấy tờ xác nhận là người gốc Việt Nam do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp để chứng minh có gốc Việt Nam.

- Thẻ tạm trú hoặc có dấu chứng nhận tạm trú đóng vào hộ chiếu với thời hạn được tạm trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên.

Chúng tôi thấy rằng bạn đã đáp ứng đủ điều kiện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định tại Khoản 2, Điều 1 Luật số 34/2009/QH12 ngày 18/6/2009 của Quốc hội khóa XII về sửa đổi, bổ sung Điều 126 của Luật nhà ở và Điều 121 của Luật đất đai.

***


Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua số điện thoại 08.3500.1111và 0120.777.6789.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật

https://www.officesaigon.vn/van-phong-cho-thue-quan-phu-nhuan.html