Việt kiều mua nhà khi không còn quốc tịch Việt Nam

Cập nhật: 2018-07-18 09:43:08

5/5 - 1 Bình chọn - 18 Xem

Nội dung câu hỏi:

Việt Kiều mang hộ chiếu nước ngoài, không nhập lại quốc tịch Việt Nam có được mua nhà tại Việt Nam không? Điều kiện và thủ tục như thế nào?

 

Kính gửi: Quý bạn đọc

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và Công ty Luật Thiên Bình (“Libra”) xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi ngày 18/05/2011; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Cafe Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Căn cứ thư bạn gửi, chúng tôi thấy rằng, trường hợp bạn không đăng ký giữ quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật Quốc tịch Việt Nam số 24/2008/QH12 thì bạn sẽ thuộc đối tượng quy định tại Khoản 2, Điều 1 Luật số 34/2009/QH12 sửa đổi, bổ sung điều 126 của Luật Nhà ở và điều 121 của Luật Đất đai. Theo đó, pháp luật quy định người gốc Việt Nam có quyền sở hữu một nhà ở riêng lẻ hoặc một căn hộ chung cư tại Việt Nam để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam.

Để chứng minh đối tượng, điều kiện cư trú tại Việt Nam của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định tại Điều 66 và Điều 67 Nghị định 71/2010/NĐ-CP ngày 23/6/2010 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở, bạn cần chuẩn bị các hồ sơ, tài liệu sau đây:

-Hộ chiếu nước ngoài;

-Giấy tờ xác nhận là người gốc Việt Nam;

-Giấy miễn thị thực do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp;

-Thẻ tạm trú hoặc có dấu chứng nhận tạm trú đóng vào hộ chiếu với thời hạn được tạm trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên.

Việc công nhận quyền sở hữu nhà ở cho các tổ chức, cá nhân thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam được thực hiện theo quy định của Nghị định số 88/2009/NĐ-CP ngày 19/10/2009 của Chính phủ về cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, Nghị định số 71, các văn bản hướng dẫn thi hành.

***


Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua số điện thoại 08.3500.1111và 0120.777.6789.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật

 

 

https://www.officesaigon.vn/van-phong-cho-thue-quan-phu-nhuan.html