Việt kiều được mua bao nhiêu nhà tại Việt Nam

Cập nhật: 2018-07-19 10:16:08

5/5 - 1 Bình chọn - 47 Xem

Câu hỏi: 

Kính gửi luật sư

Tôi hiện đang sống ở Úc, vẫn còn quốc tịch Việt Nam. Năm 2011 tôi có mua một căn nhà ở Sài Gòn do tôi đứng tên sở hữu. Năm nay tôi muốn mua thêm một căn nhà nữa hoặc mua một hay hai mảnh đất ở Cam Ranh Nha Trang, vậy tôi có quyền được mua nhà và sở hữu không? Tôi đọc trên báo và thấy rằng nếu là Việt kiều thì chỉ được mua một căn nhà để ở hoặc gia đình thân nhân sử dụng. Xin luật sư vui lòng giải thích rõ giúp tôi.

Tôi xin chân thành cảm ơn.


Kính gửi: Quý bạn đọc

Việt kiều được mua bao nhiêu nhà tại Việt Nam

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Cafe Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Căn cứ điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung điều 126 Luật nhà ở và điều 121 Luật đất đai số 34/2009/QH12 có quy định như sau:

Điều 1. Điều 126 của Luật nhà ở được sửa đổi, bổ sung như sau: “Điều 126. Quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam của người Việt Nam định cư ở nước ngoài 1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu nhà ở để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam:

a) Người có quốc tịch Việt Nam;

b) Người gốc Việt Nam thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hoá, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của Việt Nam có nhu cầu và đang làm việc tại Việt Nam; người có vợ hoặc chồng là công dân Việt Nam sinh sống ở trong nước.

2. Người gốc Việt Nam không thuộc các đối tượng quy định tại điểm b khoản 1 Điều này được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp Giấy miễn thị thực và được phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu một nhà ở riêng lẻ hoặc một căn hộ chung cư tại Việt Nam để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam.”

Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn vẫn còn quốc tịch Việt Nam nên pháp luật không giới hạn số lượng căn nhà mà bạn sở hữu.

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn 19006665

* Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật

 

https://www.officesaigon.vn/van-phong-cho-thue-quan-phu-nhuan.html