Trong thời gian chờ đợi cấp phép tôi tiến hành xây dựng trước được không?

Cập nhật: 2018-07-13 13:57:53

5/5 - 1 Bình chọn - 23 Xem
Trong thời gian chờ đợi cấp phép tôi tiến hành xây dựng trước được không?

"Thân gửi chương trình

Tôi hiện mới mua lô đất 100m2 chưa từng xây dựng (đất khu tái định cư). Tôi muốn hỏi là:

1. Thủ tục xin phép xây dựng nhà đất ở đô thị như thế nào?

2. Bao gồm những giấy tờ gì?

3. Lệ phí khoản bao nhiều tiền?

4. Thời hạn cấp phép là bao lâu?

5. Nếu trong thời gian chờ đợi cấp phép tôi tiến hành xây dựng trước được không? (vì theo tục lệ của người Việt Nam là trước khi xây nhà phải coi ngày và cúng đất trước khi động thổ, tôi lo ngày động thổ sẻ có trước ngày được cấp phép xây dựng) Rất mong được chương trình giải đáp những thắc mắc của tôi.

Cảm ơn chương trình nhiều..!"


Kính gửi Quý bạn đọc

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Café Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

1. Thủ tục và giấy tờ xin phép xây dụng nhà ở đô thị:

- 1 bộ hồ sơ nộp tại cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng (theo điều 95 luật xây dựng).

“ Điều 95. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới

1. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở riêng lẻ gồm:

a) Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

b) Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

c) Bản vẽ thiết kế xây dựng;

d) Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề”.

- Đơn xin cấp giấy phép xây dựng (theo mẫu ).

Trong trường hợp xin cấp giấy phép xây dựng tạm có thời hạn thì trong đơn xin cấp giấy phép xây dựng còn phải có cam kết tự phá dỡ công trình khi Nhà nước thực hiện giải phóng mặt bằng (theo mẫu).

- Bản sao có thị thực một trong những giấy tờ về quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất kèm theo trích lục bản đồ hoặc trích đo trên thực địa hoặc sơ đồ ranh giới lô đất;

- 02 bộ hồ sơ thiết kế xin phép xây dựng, mỗi bộ hồ sơ thiết kế gồm:

Tổng mặt bằng công trình trên lô đất, (tỷ lệ 1/500I1/200) kèm theo sơ đồ vị trí công trình.

Mặt bằng các tầng, các mặt đứng và mặt cắt công trình, (tỷ lệ 1/100 I 1/200). Mặt bằng móng, (tỷ lệ 1/100I1/200), mặt cắt móng (tỷ lệ 1/50) kèm theo sơ đồ hệ thống thoát nước mưa, xử lý nước thải, cấp nước, cấp điện (tỷ lệ 1/100I1/200). 2.Lệ phí:

Mức thu lệ phí cấp giấy phép xây dựng là: 50.000 (năm mươi nghìn) đồng/ giấy phép. 3.Thời hạn cấp phép: theo khoản e điều 102 luật xây dựng.

Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng phải xem xét hồ sơ để cấp giấy phép trong thời gian 30 ngày đối với trường hợp cấp giấy phép xây dựng, bao gồm cả giấy phép xây dựng có thời hạn, giấy phép xây dựng điều chỉnh, giấy phép di dời và trong thời gian 15 ngày đối với nhà ở riêng lẻ. Trường hợp đến thời hạn cấp giấy phép nhưng cần phải xem xét thêm thì cơ quan cấp giấy phép xây dựng phải thông báo bằng văn bản cho chủ đầu tư biết lý do, đồng thời báo cáo cấp có thẩm quyền quản lý trực tiếp xem xét và chỉ đạo thực hiện, nhưng không được quá 10 ngày kể từ ngày hết hạn theo quy định tại khoản này.

4. Nếu trong thời gian chờ đợi cấp phép tôi tiến hành xây dựng trước được không? Việc xây dựng trước thời hạn được cấp phép là không được phép vì theo “Điều 107 luật xây dựng” thì điều kiện khởi công xây dựng công trình: “….

2. Việc khởi công xây dựng nhà ở riêng lẻ chỉ cần đáp ứng điều kiện quy định tại điểm b khoản 1 Điều này”.

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email hoặc qua Tổng đài Luật Thiên Thanh 1900 56 56 08 


* Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật

 

https://www.officesaigon.vn/