Tranh chấp lối đi chung?

Cập nhật: 2019-07-02 15:37:58

4.8/5 - 2 Bình chọn - 279 xem

Kính gửi Luật sư

Tôi có mua một mảnh đất trong ngõ gồm một số chủ đất. Ngõ nhà tôi khi mua đất thì người chủ bán đất đã bỏ ra một phần đất để làm lối đi chung. Đối diện nhà tôi lại có một chủ hộ đất đã mua sau khu đất đối diện nhưng không có lối đi chung. Chủ đất đó đã xin các chủ hộ khác và nhà tôi để có lối đi chung và gọi phòng công chứng về làm giấy tờ để ký kết là bỏ ra thêm 1m làm lối đi chung nhưng khi chủ hộ đó bán đất cho người khác thì người mới mua đó lại không bỏ 1m lối đi chung và họ biểu rằng đã làm sổ đỏ và được quyền sử dụng lối đi đó. Nhà tôi đã ngăn cản không cho chủ hộ mới kia được sử dụng lối đi chung đó và đã gửi làm đơn cùng các gia đình khác ký để khiếu nại lên UBND xã. Vậy Luật sư cho tôi hỏi chúng tôi làm thế đúng hay sai?

Xin chân thành cảm ơn

Kính gửi Quý bạn đọc

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Cafe Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Tranh chấp lối đi chung?

Căn cứ theo quy định của pháp luật thì Quyền sử dụng bất động sản liền kề được quy định tại Điều 273 Bộ luật Dân sự 2005: “Chủ sở hữu nhà, người sử dụng đất có quyền sử dụng bất động sản liền kề thuộc sở hữu của người khác để bảo đảm các nhu cầu của mình về lối đi, cấp thoát nước, cấp khí gas, đường dây tải điện, thông tin liên lạc và các nhu cầu cần thiết khác một cách hợp lý nhưng phải đền bù nếu không có thỏa thuận khác”.

Đồng thời, Điều 275 Bộ luật Dân sự 2005 về quyền về lối đi qua bất động sản liền kề quy định:

“1. Chủ sở hữu bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối ra, có quyền yêu cầu một trong những chủ sở hữu bất động sản liền kề dành cho mình một lối đi ra đến đường công cộng; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó. Người được dành lối đi phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản liền kề, nếu không có thỏa thuận khác…

2. Vị trí, giới hạn chiều dài, rộng, cao của lối đi do các bên thỏa thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định.

3. Trong trường hợp bất động sản được chia thành nhiều phần cho các chủ sở hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cần thiết cho người phía trong theo quy định của khoản 2 điều này mà không có đền bù.”

Trong trường hợp này, nếu gia đình đó không chấp nhận cho gia đình bạn sử dụng phần đất của họ để làm lối đi chung thì gia đình bạn nên yêu cầu UBND cấp cơ sở can thiệp bằng việc hòa giải giữa hai bên. Khi UBND cấp cơ sở hòa giải không thành thì việc tranh chấp lối đi sẽ do TAND nơi có bất động sản giải quyết.

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email hoặc qua Tổng đài tư vấn 19006665

* Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng.

Theo DiaOcOnline

 

https://www.officesaigon.vn/