Thi công trước khi có giấy phép xây dựng cấp đổi thì có sai phạm hay không?

Cập nhật: 2018-07-28 11:56:43

5/5 - 1 Bình chọn - 313 Xem
Thi công trước khi có giấy phép xây dựng cấp đổi thì có sai phạm hay không?

"Kính gửi Luật sư

Trong năm 2014 (từ tháng 10-12) tôi có xin phép xây dựng công trình nhà ở riêng lẻ và đã được cấp giấy phép xây dựng ngày 11/02/2015 với quy mô (a) theo bản vẽ là 1 trệt + 1 lầu + mái bê tông.

Tuy nhiên, tôi có thay đổi quy mô (b) gồm 1 trệt + 2 lầu và 1 mái bê tông nhưng thiết kế cũng như diện tích đất xây dựng không hề thay đổi. Ngày 20/03/2015 tôi đã nộp hồ sơ cấp đổi Giấy phép xây dựng với quy mô mới. Sau khi phòng QLĐT tiến hành khảo sát lại mảnh đất của tôi (chưa có xây dựng) ngày 24/03/2015, và ra công văn trả lời về bản vẽ. Sau đó, tôi cũng đã hoàn tất việc chỉnh sửa lại bản vẽ theo yêu cầu và nộp lại ngày 07/04/2015. Bộ phận tiếp nhận đã hẹn ngày cấp giấy phép là 27/04/2015. Thực tế là đến ngày 04/04/2015 tôi đã tiến hành thi công đào đất và đổ bê tông móng. Như vậy tôi muốn hỏi là tôi cho thi công trước khi có giấy phép xây dựng cấp đổi thì có sai phạm gì hay không? Vì phần móng không thay đổi do tôi yêu cầu kết cấu của thiết kế quy mô ban đầu (a) là dành cho quy mô mới (b)."


Kính gửi Quý bạn đọc

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Café Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Theo Luật Xây dựng 2014, Điều 89. Đối tượng và các loại giấy phép xây dựng

1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này

Điều 106. Quyền và nghĩa vụ của người đề nghị cấp giấy phép xây dựng

c) Thông báo ngày khởi công xây dựng bằng văn bản cho Ủy ban nhân dân cấp xã nơi xây dựng công trình trong thời hạn 07 ngày làm việc trước khi khởi công xây dựng công trình;

d) Thực hiện đúng nội dung của giấy phép xây dựng.

Như vậy, chủ đầu tư xây dựng công trình phải có Giấy phép xây dựng trước khi khởi công xây dựng công trình. Theo quy định tại Điều 12, Luật Xây dựng, mọi hành vi xây dựng công trình khi chưa đủ điều kiện khởi công là hành vi bị cấm và có thể bị xử lý theo quy định của pháp luật.Vì vậy, bạn nên có Giấy phép xây dựng trước khi tiến hành khởi công.

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn, liên hệ với luật sư Phạm Thị Bích Hảo (Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội) để được giải đáp thắc mắc chi tiết.

 

Trân trọng.


Chuyên mục Café Luật
https://www.officesaigon.vn/