Nhập quốc tịch Singapore có được mua chung cư tại Việt nam không?

Cập nhật: 2017-12-21 00:02:07

5/5 - 1 Bình chọn - 15 Xem

Nhập quốc tịch Singapore có được mua chung cư tại Việt nam không?

Câu hỏi:

Xin chào các luật sư Café Luật. Em có một người chị đang sinh sống và làm việc bên Singapore, chị ấy là người Việt Nam nhưng mang quốc tịch Singapore. Chị ấy muốn mua một căn hộ chung cư ở Việt Nam, như vậy luật sư tư vấn giúp em là chị ấy có thể được đứng tên mua căn hộ chung cư không? Em xin chân thành cảm ơn !

Kính gửi Quý bạn đọc

Nhập quốc tịch Singapore có được mua chung cư tại Việt nam không?

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Café Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Thứ nhất, nếu chị bạn đã nhập quốc tịch Singapore nhưng chưa xin thôi quốc tịch Việt Nam thì trường hợp của chị bạn là người Việt Nam định cư ở nước ngoài, theo quy định tại Luật số 34/2009/QH12 ngày 18-12-2009 sửa đổi, bổ sung một số Điều 126 của Luật Nhà ở và Điều 121 Luật Đất đai, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng "người có quốc tịch Việt Nam; người gốc Việt Nam thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hóa, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của Việt Nam có nhu cầu và đang làm việc tại Việt Nam; người có vợ hoặc chồng là công dân Việt Nam sinh sống ở trong nước", được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên, có quyền sở hữu nhà ở để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam.

Căn cứ các quy định của pháp luật nêu trên và điều kiện của mình, nếu chị bạn thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì chị bạn có quyền đứng tên quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở.

- Nếu chị bạn đã xin thôi quốc tịch Việt Nam và nhập quốc tịch Singapore thì chị bạn sẽ được áp dụng chính sách đối người nước ngoài, căn cứ theo Điều 2 Nghị quyết số 19/2008/QH12 của Quốc hội ban hành về việc thí điểm cho tổ chức, cá nhân người nước ngoài mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì đối tượng được mua nhà và sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm:

Tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây được mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam:

1. Cá nhân nước ngoài có đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về đầu tư hoặc được doanh nghiệp đang hoạt động tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp, bao gồm doanh nghiệp trong nước và doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thuê giữ chức danh quản lý trong doanh nghiệp đó;

2. Cá nhân nước ngoài có công đóng góp cho Việt Nam được Chủ tịch nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam tặng thưởng Huân chương, Huy chương; cá nhân nước ngoài có đóng góp đặc biệt cho Việt Nam do Thủ tướng Chính phủ quyết định;

3. Cá nhân nước ngoài đang làm việc trong lĩnh vực kinh tế - xã hội có trình độ đại học hoặc tương đương trở lên và người có kiến thức, kỹ năng đặc biệt mà Việt Nam có nhu cầu;

4. Cá nhân nước ngoài kết hôn với công dân Việt Nam;

5. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư không có chức năng kinh doanh bất động sản, có nhu cầu về nhà ở cho những người đang làm việc tại doanh nghiệp đó ở.

Và điều kiện để cá nhân, tổ chức người nước ngoài mua nhà và sở hữu nhà ở Việt Nam là “Cá nhân nước ngoài quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 2 của Nghị quyết này phải đang sinh sống tại Việt Nam, được cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ một năm trở lên và không thuộc diện được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao, lãnh sự theo quy định của pháp luật Việt Nam” Nếu chị bạn thuộc một trong các trường hợp nêu trên thì chị bạn sẽ được sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Ở đây chúng tôi lưu ý với bạn một điều rằng pháp luật chỉ quy định người nước ngoài nếu đủ điều kiện nêu trên được quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam, chứ pháp luật chưa có quy định nào về việc người nước ngoài có quyền mua đất ở tại Việt Nam.

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email

* Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật
 

DiaOcOnline.vn mong muốn trở thành cầu nối cho bạn đọc với các chuyên gia trong từng lĩnh vực địa ốc. Hiện nay, qua DiaOcOnline.vn, bạn có thể kết nối với các chuyên gia trong lĩnh vực kiến trúc, pháp lý nhà đất, phong thủy nhà đất.

Nếu có nhu cầu được tư vấn về kiến trúc, pháp lý, phong thủy trong lĩnh vực nhà đất, bạn hãy để tìm hiểu về nhà tư vấn và gửi câu hỏi. Chúng tôi sẽ liên hệ với chuyên gia và đưa ra câu trả lời cho bạn trong thời gian sớm nhất.


DiaOcOnline.vn

https://www.officesaigon.vn/van-phong-cho-thue-quan-phu-nhuan.html