Nhập quốc tịch Đức sau này có mua nhà ở Việt Nam được không?

Cập nhật: 2018-07-19 11:17:22

5/5 - 1 Bình chọn - 56 Xem

Câu hỏi:

Tôi là người Việt và đang sở hữu một căn nhà có sổ đỏ. Hiện nay tôi đang sống ở Đức và làm thủ tục nhập Quốc tịch Đức. Nay tôi muốn hỏi, sau khi tôi có Quốc tịch Đức và phải trả lại Quốc tịch Việt, liệu tôi có còn quyền sở hữa nhà của tôi nữa không? Sau nay tôi có thể mua nhà ở Việt Nam được không?


Kính gửi Quý bạn đọc

Nhập quốc tịch Đức sau này có mua nhà ở Việt Nam được không?

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Café Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Theo Điều 2 Nghị quyết 19/200/NQ-QH12, những cá nhân có quốc tịch nước ngoài sau đây được quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam:

Điều 2. Đối tượng được mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam

Tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây được mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam:

1. Cá nhân nước ngoài có đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về đầu tư hoặc được doanh nghiệp đang hoạt động tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp, bao gồm doanh nghiệp trong nước và doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thuê giữ chức danh quản lý trong doanh nghiệp đó;

2. Cá nhân nước ngoài có công đóng góp cho Việt Nam được Chủ tịch nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam tặng thưởng Huân chương, Huy chương; cá nhân nước ngoài có đóng góp đặc biệt cho Việt Nam do Thủ tướng Chính phủ quyết định;

3. Cá nhân nước ngoài đang làm việc trong lĩnh vực kinh tế - xã hội có trình độ đại học hoặc tương đương trở lên và người có kiến thức, kỹ năng đặc biệt mà Việt Nam có nhu cầu;

4. Cá nhân nước ngoài kết hôn với công dân Việt Nam

Như vậy, sau khi nhập quốc tịch nước ngoài và trả quốc tịch Việt Nam, bạn chỉ có quyền sở hữu hoặc mua nhà ở tại Việt Nam nếu thuộc một trong các trường hợp trên.

***


Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. 

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật

 

https://www.officesaigon.vn/van-phong-cho-thue-quan-phu-nhuan.html