Người nước ngoài không được mua nhà ở Việt Nam để cho thuê

Cập nhật: 2018-07-19 09:36:42

5/5 - 1 Bình chọn - 30 Xem

Nội dung câu hỏi:

Tôi có người bạn quốc tịch Singapore. Anh ta muốn mua 1 căn nhà hoặc 1 căn hộ ở Việt Nam nhằm mục đích cho thuê nhưng không biết có được hay không? Nếu có thể anh ta cần những thủ tục như thế nào? Xin cho tôi 1 địa chỉ tư vấn về mua bán cho thuê nhà đất đáng tin cậy.


Kính gửi: Quý bạn đọc

Ý kiến tư vấn pháp lý của Công ty Luật thiên Bình:

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và Công ty Luật Thiên Bình (“Libra”) xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi ngày 18/05/2011; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Cafe Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Người nước ngoài không được mua nhà ở Việt Nam để cho thuê

Nếu bạn của bạn thuộc một trong các đối tượng quy định tại Điều 2 và đáp ứng được điều kiện quy định tại Điều 3 của Nghị quyết 19/2008/QH12 ngày 03/06/2008 về thí điểm cho các tổ chức, cá nhân nước ngoài mua và sở hữu nhà ở tại Việt nam (“Nghị quyết 19”) thì được mua và sở hữu nhà ở tại Việt nam.

Khoản 1, Điều 6, Nghị quyết 19 quy định: cá nhân là người nước ngoài khi mua nhà tại Việt nam chỉ được dùng nhà ở vào mục đích để ở, không được dùng để cho thuê, làm văn phòng hoặc sử dụng và mục đích khác.

Theo đó, việc mua nhà để cho thuê là không được pháp luật Việt Nam cho phép, trừ các quyền bán tặng cho, để, thế chấp và ủy quyền cho người khác quản lý nhà ở.

Bạn có thể tham khảo Nghị định 51/2009/NĐ-CP ngày 03/06/2009 của Chính phủ về việc hướng dẫn thi hành một số Điều của Nghị quyết số 19/2008/QH12 ngày 03/06/2008 của Quốc hội về việc thí điểm cho tổ chức, cá nhân nước ngoài mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam để biết cụ thể hơn.

***


Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua số điện thoại 08.3500.1111và 0120.777.6789.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật

 

https://www.officesaigon.vn/van-phong-cho-thue-quan-phu-nhuan.html