Mang quốc tịch Úc có thể đứng tên sở hữu căn hộ ở Việt Nam không?

Cập nhật: 2017-12-21 00:02:07

5/5 - 1 Bình chọn - 13 Xem

Mang quốc tịch Úc có thể đứng tên sở hữu căn hộ ở Việt Nam không?
Xin chào DiaOcOnline,

Tôi có một người bạn quốc tịch Úc, độc thân, vừa sang Việt Nam làm Giáo Viên tại một trường quốc tế tại quận 2. Hợp đồng làm việc là 3 năm, đến hết tháng 7/2017. Bạn tôi có ý định mua một căn hộ tại dự án Lexington Residences của Novaland (dự kiến giao nhà 3/2016). Xin cho tôi hỏi:

- Bạn tôi có thể đứng tên sở hữu căn hộ tại dự án trên không hay chỉ có thể làm hợp đồng thuê 50 năm với chủ đầu tư? Thủ tục pháp lý như thế nào?

- Nếu sau này bạn tôi không còn làm việc tại Việt Nam thì có thể cho thuê căn hộ trên không?

- Nếu sau này bạn tôi muốn bán căn hộ trên thì toàn bộ số tiền bán nhà có được chuyển về Úc một lần không?

Xin chân thành cám ơn.

Kính gửi Quý bạn đọc
Mang quốc tịch Úc có thể đứng tên sở hữu căn hộ ở Việt Nam không?

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Café Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Điều 9 Khoản 2 Luật Nhà ở 2005 quy định: “2. Đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm:

a) Tổ chức, cá nhân trong nước không phụ thuộc vào nơi đăng ký kinh doanh, nơi đăng ký hộ khẩu thường trú;

b) Người Việt Nam định cư ở nước ngoài quy định tại Điều 126 của Luật này;

c) Tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại khoản 1 Điều 125 của Luật này.”

Khoản 1 Điều 125 Luật Nhà ở 2005 quy định người nước ngoài được sở hữu nhà ở trong các trường hợp sau đây:

“1. Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê tại Việt Nam được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở đó. Thời hạn được sở hữu nhà ở là thời hạn quy định trong Giấy chứng nhận đầu tư và được ghi rõ trong Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.”

Điều 131 Luật Nhà ở 2005 quy định: “Tổ chức, cá nhân nước ngoài được phép vào Việt Nam có thời hạn từ ba tháng liên tục trở lên và người Việt Nam định cư ở nước ngoài được thuê nhà ở tại Việt Nam.”

Như vậy, trường hợp người bạn quốc tịch Úc nêu trên không thuộc trường hợp được sở hữu nhà ở tại Việt Nam do không thuộc diện đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê tại Việt Nam. Nếu người đó đã được phép vào Việt Nam và có thời hạn lưu trú ổn định từ 3 tháng trở lên thì được thuê nhà ở.

Trình tự, thủ tục cho người nước ngoài thuê nhà ở tại Việt Nam được quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 6 Điều 93 Luật Nhà ở 2005 như sau:

“1. Các bên trực tiếp hoặc thông qua người đại diện thoả thuận về mua bán, thuê, thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản lý nhà ở (sau đây gọi chung là hợp đồng về nhà ở). Trường hợp pháp nhân tặng cho nhà ở thì phải có văn bản tặng cho.

2. Hợp đồng về nhà ở, văn bản tặng cho nhà ở phải thể hiện các nội dung sau đây: a) Tên và địa chỉ của các bên;

b) Mô tả đặc điểm của nhà ở;

c) Giá và phương thức thanh toán nếu trong hợp đồng có thoả thuận về giá; d) Thời gian giao nhận nhà ở; thời gian bảo hành (nếu có); thời hạn cho thuê; cho mượn, cho ở nhờ; uỷ quyền quản lý;

đ) Quyền và nghĩa vụ của các bên;

e) Cam kết của các bên;

g) Các thỏa thuận khác;

h) Ngày, tháng, năm ký kết hợp đồng hoặc ký văn bản;

i) Chữ ký của các bên (nếu là tổ chức thì phải đóng dấu và ghi rõ chức vụ của người ký).

3. Hợp đồng về nhà ở phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân cấp huyện đối với nhà ở tại đô thị, chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã đối với nhà ở tại nông thôn, trừ các trường hợp sau đây:

a) Cá nhân cho thuê nhà ở dưới sáu tháng;

b) Bên bán, bên cho thuê nhà ở là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở;

c) Thuê mua nhà ở xã hội;

d) Bên tặng cho nhà ở là tổ chức.

4. Một trong các bên theo thoả thuận thực hiện nộp thuế và lệ phí theo quy định của pháp luật.

6. Trường hợp cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản lý nhà ở từ sáu tháng trở lên thì bên cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản lý nhà ở phải nộp cho Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi có nhà ở bản sao hợp đồng về quy định tại khoản này.”
 

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email .

* Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật
 

DiaOcOnline.vn mong muốn trở thành cầu nối cho bạn đọc với các chuyên gia trong từng lĩnh vực địa ốc. Hiện nay, qua DiaOcOnline.vn, bạn có thể kết nối với các chuyên gia trong lĩnh vực kiến trúc, pháp lý nhà đất, phong thủy nhà đất.

Nếu có nhu cầu được tư vấn về kiến trúc, pháp lý, phong thủy trong lĩnh vực nhà đất, bạn hãy để tìm hiểu về nhà tư vấn và gửi câu hỏi. Chúng tôi sẽ liên hệ với chuyên gia và đưa ra câu trả lời cho bạn trong thời gian sớm nhất.


DiaOcOnline.vn

https://www.officesaigon.vn/van-phong-cho-thue-quan-phu-nhuan.html