Mang quốc tịch Mỹ có được hưởng thừa kế tại Việt Nam không?

Cập nhật: 2018-07-19 10:05:19

5/5 - 1 Bình chọn - 26 Xem

Câu hỏi:

Xin chào Café Luật. Tôi tên là Sang Trần, hiện đinh cư tại Mỹ từ năm 1992. Tôi có một người chị ruột sang Mỹ và định cư tại Mỹ năm 1997. Hiện nay chị tôi đã có quốc tịch Mỹ. Xin Café Luật cho biết chị tôi có được hưởng di chúc hoặc sở hửu chủ nhà đất tại Việt Nam hay không. Thân chào

Kính gửi: Quý bạn đọc

Mang quốc tịch Mỹ có được hưởng thừa kế tại Việt Nam không?

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Cafe Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Căn cứ vào Luật sửa đổi điều 126 Luật Nhà ở 2005 và điều 121 Luật Đất đai năm 2003 quy định

Điều 1. Điều 126 của Luật nhà ở được sửa đổi, bổ sung như sau:

“Điều 126. Quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam của người Việt Nam định cư ở nước ngoài 1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu nhà ở để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam:

a) Người có quốc tịch Việt Nam;

b) Người gốc Việt Nam thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hoá, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của Việt Nam có nhu cầu và đang làm việc tại Việt Nam; người có vợ hoặc chồng là công dân Việt Nam sinh sống ở trong nước.

2. Người gốc Việt Nam không thuộc các đối tượng quy định tại điểm b khoản 1 Điều này được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp Giấy miễn thị thực và được phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu một nhà ở riêng lẻ hoặc một căn hộ chung cư tại Việt Nam để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam.”

Điều 2. Điều 121 của Luật đất đai được sửa đổi, bổ sung như sau:

“Điều 121. Quyền và nghĩa vụ về sử dụng đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam

1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng quy định tại Điều 126 của Luật nhà ở có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam. Như bạn trình bày thì chị bạn đã có quộc tịch Mỹ nhưng bạn không nói rõ chị bạn còn quốc tịch Việt Nam không. Trường hợp chị bạn đã mất quốc Việt Nam thì nếu được thừa kế nhà đất ở Việt Nam thì chỉ được hưởng giá trị nhà đất đó. Nếu còn quốc tịch Việt Nam, được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu nhà đất tại Việt Nam. Còn các tài sản là động sản khác thì dù còn quốc tịch Việt Nam hay mất quốc tịch Việt Nam vẫn được hưởng theo di chúc.

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn 19006665

* Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật

 

https://www.officesaigon.vn/van-phong-cho-thue-quan-phu-nhuan.html