Không được phép xây dựng hết diện tích đất phải làm sao?

Cập nhật: 2018-07-28 11:56:43

5/5 - 1 Bình chọn - 177 Xem
Không được phép xây dựng hết diện tích đất phải làm sao?

Xin chào Luật sư

Tôi là Tiến đang cư trú tại Mê Linh, Hà Nội. Tôi có một vấn đề xin được vấn giúp.

Gia đình tôi có mảnh đất rộng 200 m2, vừa qua bố tôi làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho 2 anh em tôi mỗi người 100m2. Tôi dự định làm nhà trên mảnh đất đó, trong quá trình làm thủ tục cấp phép xây dựng đã gặp phải một vài rắc rối nhỏ. Cụ thể là trong hồ sơ bản vẽ thi công thì diện tích sàn bằng với diện tích đất. Diện tích sàn là 100m2 nhưng bên cấp phép nói là không được phép xây dựng hết diện tích đất mà phải thụt vào còn khoảng 80m2 mới được cấp phép. Xin hỏi DiaOcOnline là có quy định nào quy định điều này không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Kính gửi Quý bạn đọc

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Café Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Hiện nay, không có văn bản pháp luật quy định cụ thể về diện tích mặt sàn so với diện tích đất là bao nhiêu thì được cấp giấy phép xây dựng. Tuy nhiên, Nghị định 64/2012/NĐ - CP về cấp giấy phép có quy định về Điều kiện riêng để được cấp giấy phép xây dựng đối với các loại công trình xây dựng và nhà ở riêng lẻ như sau: “Ngoài việc đáp ứng các điều kiện chung quy định tại Điều 5 Nghị định này, công trình xây dựng và nhà ở riêng lẻ để được cấp giấy phép xây dựng còn phải đáp ứng các điều kiện riêng sau đây:

1. Đối với công trình và nhà ở riêng lẻ trong đô thị:

a) Phù hợp với: Quy hoạch chi tiết xây dựng, quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị, thiết kế đô thị được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

b) Đối với công trình xây dựng ở khu vực, tuyến phố trong đô thị đã ổn định nhưng chưa có quy hoạch chi tiết, thì phải phù hợp với Quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị hoặc thiết kế đô thị được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành;

c) Công trình xây dựng dân dụng cấp đặc biệt, cấp I trong đô thị phải có thiết kế tầng hầm theo yêu cầu của đồ án quy hoạch đô thị và Quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

2. Đối với công trình xây dựng ngoài đô thị:


a) Đối với công trình xây dựng không theo tuyến: Phải phù hợp với vị trí và tổng mặt bằng của dự án đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận bằng văn bản; b) Đối với công trình xây dựng theo tuyến: Phải phù hợp với vị trí và phương án tuyến đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận bằng văn bản.

3. Đối với nhà ở riêng lẻ tại nông thôn:

a) Phù hợp với quy hoạch điểm dân cư nông thôn (quy hoạch xây dựng xã nông thôn mới) được Ủy ban nhân dân cấp huyện phê duyệt;

b) Đối với công trình ở khu vực chưa có quy hoạch điểm dân cư nông thôn được duyệt, thì phải phù hợp với quy định của Ủy ban nhân dân cấp huyện về quản lý trật tự xây dựng.

4. Đối với các công trình xây dựng khác:

Tuỳ thuộc vào địa điểm xây dựng, các công trình dưới đây ngoài việc đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 1 hoặc Khoản 2 Điều này còn phải đáp ứng các điều kiện sau:

a) Đối với công trình tôn giáo phải có văn bản chấp thuận của Ban Tôn giáo cấp có thẩm quyền;

b) Đối với công trình tượng đài, tranh hoành tráng, quảng cáo, trùng tu, tôn tạo phải có văn bản chấp thuận của cơ quan quản lý nhà nước về văn hoá.”

Theo đó, để được cấp giấy phép xây dựng, thì thiết kế nhà của bạn phải phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng, quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị (hoặc nông thôn), thiết kế đô thị được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành. Nếu việc xây dựng nhà có diện tích sàn bằng diện tích đất không phù hợp với quy hoạch, kiến trúc, thiết kế đô thị thì bạn cần điều chỉnh lại thiết kế theo sự hướng dẫn của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

***

 Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn, liên hệ với Tổng đài Luật Thiên Thanh 1900 56 56 08 để được giải đáp thắc mắc chi tiết.

 

* Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật

https://www.officesaigon.vn/