Hàng xóm xây nhà làm nứt tường có thể kiện không?

Cập nhật: 2018-07-28 11:56:43

4.9/5 - 3 Bình chọn - 709 Xem

Câu hỏi:


"Xin luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề sau: gia đình tôi ở khu vực nông thôn, tháng 8 năm ngoái hộ gia đình bên cạnh có khởi công xây dựng công trình nhà ở 3 tầng (khu vực chưa có quy hoạch), đến tháng 3 năm nay thì xong. Đến tháng 8 năm nay nhà tôi có hiện tượng nứt rạn nhỏ trên tường, trong quá trình thi công thì chưa có vấn đề gì. Tôi xin hỏi như vậy thì tôi có thể khởi kiện bồi thường được không?

 

Kính gửi Quý bạn đọc

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Café Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Về trường hợp bạn nêu có thể xảy ra 2 trường hợp sau:

Trường hợp 1: Nếu nhà hàng xóm trong quá trình xây dựng nhà gây ảnh hưởng, thiệt hại đến nhà của bạn thì họ phải ngừng việc thi công và có trách nhiệm bồi thường thiệt hại đối với sự cố do công trình của mình gây ra.

Việc bồi thường thiệt hại do hai bên thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì bên bị thiệt hại có quyền khởi kiện ra Tòa án nhân dân có thẩm quyền yêu cầu giải quyết.

Thông tư 05/2015/TT-BXD quy định về quản lý chất lượng xây dựng và bảo trì nhà ở riêng lẻ. Điều 8. Giải quyết tranh chấp và xử lý vi phạm

Trong quá trình thi công xây dựng, nếu công trình liền kề, lân cận có dấu hiệu bị lún, nứt, thấm, dột hoặc có nguy cơ sập đổ do ảnh hưởng của việc xây dựng nhà ở gây ra, chủ nhà phải phối hợp với chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình liền kề, lân cận để kiểm tra, xác định nguyên nhân và thống nhất biện pháp khắc phục. Trường hợp các bên không thống nhất thì tranh chấp phát sinh được giải quyết theo quy định của pháp luật.

Trường hợp 2: Nếu sau khi xây dựng xong mới phát hiện vết nứt.

Lúc này, bạn cần có chứng cứ chứng minh cho yêu cầu của mình để đề nghị bồi thường thiệt hại theo quy định tại Điều 605 Bộ luật Dân sự 2015:

Điều 605. Bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng khác gây ra

Chủ sở hữu, người chiếm hữu, người được giao quản lý, sử dụng nhà cửa, công trình xây dựng khác phải bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng khác đó gây thiệt hại cho người khác. Khi người thi công có lỗi trong việc để nhà cửa, công trình xây dựng khác gây thiệt hại thì phải liên đới bồi thường.

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn, liên hệ với luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An để được giải đáp thắc mắc của mình.

 

Trân trọng.


Chuyên mục Café Luật

 

https://www.officesaigon.vn/