Đối tượng được hưởng trợ cấp xây nhà tạm cho người có công với cách mạng?

Cập nhật: 2018-07-19 11:12:01

3.8/5 - 2 Bình chọn - 71 Xem

Câu hỏi:

Em chào anh chị


Em có một vấn đề thắc mắc mong anh chị có thể giải đáp giúp em

Ông ngoại em là thương binh hạng 2/4, ông đã mất được gần 20 năm. Hiện tại bà em đang sống trong ngôi nhà ngói xiêu vẹo từ thời xa xưa và hoàn cảnh khó khăn. Liệu bà em có thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp xây nhà tạm cho người có công với cách mạng không? Mong luật sư tư vấn giúp em

Em xin chân thành cảm ơn



Kính gửi Quý bạn đọc

Đối tượng được hưởng trợ cấp xây nhà tạm cho người có công với cách mạng?

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Café Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Theo Khoản 5 Điều 20 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi 2012 thì thương binh được “Ưu tiên giao hoặc thuê đất, mặt nước, mặt nước biển, vay vốn ưu đãi để sản xuất, được miễn hoặc giảm thuế theo quy định của pháp luật; được hỗ trợ về nhà ở quy định tại khoản 4 Điều 4 của Pháp lệnh này.”

Tuy nhiên, ông bạn đã chết nên gia đình bạn không được hưởng ưu đãi trên. Theo Khoản 3,4 Điều 21 Pháp lệnh thì:

“3. Khi thương binh chết thì người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí, thân nhân được hưởng một khoản trợ cấp.

4. Thương binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất như sau:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ; con dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng;

b) Cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ sống cô đơn không nơi nương tựa; con mồ côi cả cha mẹ dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng và trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng.”

Như vậy, bà bạn không phải là đối tượng được hưởng sự hỗ trợ về nhà ở theo quy định của pháp luật.

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài Luật Thiên Thanh 1900 56 56 08

* Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật

https://www.officesaigon.vn/