Định cư ở nước ngoài có thể đứng tên mua nhà tại Việt Nam không?

Cập nhật: 2018-07-18 15:17:23

5/5 - 1 Bình chọn - 26 Xem

Câu hỏi:
Tôi có một người anh vừa qua định cư ở Mỹ được 5 năm, trước khi anh tôi qua định cư có một lô đất anh tôi đứng tên bây giờ nằm trong diện giải tỏa. Bên giải tỏa có đền bù lô đất khác, anh tôi bán lô đất đền bù đó và anh tôi mua lại nhà người khác . Luật sư cho tôi hỏi khi anh tôi mua nhà, anh tôi có quyền đứng tên người sử dụng được không?

Mong luật sư tư vấn giúp tôi

Xin chân thành cảm ơn

Kính gửi Quý bạn đọc

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Café Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Tại Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung Điều 126 của Luật nhà ở và Điều 121 của Luật Đất Đai có quy định về các trường hợp người Việt Nam định cư ở nước ngoài có quyền sử hữu nhà ở như sau:

“1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu nhà ở để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam:

a) Người có quốc tịch Việt Nam;

b) Người gốc Việt Nam thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hoá, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của Việt Nam có nhu cầu và đang làm việc tại Việt Nam; người có vợ hoặc chồng là công dân Việt Nam sinh sống ở trong nước.

2. Người gốc Việt Nam không thuộc các đối tượng quy định tại điểm b khoản 1 Điều này được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp Giấy miễn thị thực và được phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu một nhà ở riêng lẻ hoặc một căn hộ chung cư tại Việt Nam để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam.”

Bạn đối chiếu trường hợp của anh bạn (đối chiếu các giấy tờ về nhân thân mà anh bạn có) để xác định xem anh bạn có đủ điều kiện để sở hữu nhà tại Việt Nam không?

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài Luật Thiên Thanh 1900 56 56 08

  * Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật

 

 

https://www.officesaigon.vn/van-phong-cho-thue-quan-phu-nhuan.html