Đất thuộc quy hoạch giao thông có xây nhà được không?

Cập nhật: 2018-07-28 11:56:43

5/5 - 1 Bình chọn - 389 Xem
Đất thuộc quy hoạch giao thông có xây nhà được không?

"Kính gửi Luật sư

Tôi có mua mảnh đất 80m, khi tôi nhận được sổ thì sổ có ghi là toàn mảnh đất thuộc đất quy hoạch giao thông từ năm 2014. Sổ cũ có nội dung là đất ở nhóm nhà ở hiện trạng cải tạo từ năm 2006 tới năm 2009. Cho tôi hỏi quy hoạch như vậy tôi có được quyền sang nhượng không và có thể xin giấy phép xây nhà không?


Mong Luật sư tư vấn giúp tôi."


Kính gửi Quý bạn đọc

 

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Café Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:


Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 49 Luật đất đai 2013 có quy định về việc thưc hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất như sau:

“2. Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật”.

Như vậy, trường hợp đất trong diện quy hoạch nhưng chưa có kế hoạch sử dụng đất, chưa có quyết định thu hồi thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật (trong đó có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất).

Như vậy, nếu diện tích trên đã nằm trong quy hoạch nhưng chưa có kế hoạch sử dụng đất hằng năm của cấp huyện thì anh có quyền xây dựng nhà ở trên đất của mình. Nếu đã có kế hoạch sử dụng đất hằng năm cấp huyện thì anh không được xây dựng nhà ở mới trên diện tích đất trên.

Khoản 4 Điều 12 Luật xây dựng quy định về cac hành vi bị nghiêm cấm như sau: “Điều 12. Các hành vi bị nghiêm cấm

4. Xây dựng công trình không đúng quy hoạch xây dựng, trừ trường hợp có giấy phép xây dựng có thời hạn; vi phạm chỉ giới xây dựng, cốt xây dựng; xây dựng công trình không đúng với giấy phép xây dựng được cấp.”

Bạn căn cứ vào quy định trên và liên hệ với Phòng tài nguyên môi trường để thông tin cụ thể về quy hoạch thửa đất trước khi có quyết định xây dựng và chuyển nhượng.

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn, liên hệ với luật sư Phạm Thị Bích Hảo (Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội) để được giải đáp thắc mắc của mình.



Trân trọng.

 

Chuyên mục Café Luật

https://www.officesaigon.vn/