Đất nằm trên đường dự phóng có thể xây nhà tạm được không?

Cập nhật: 2018-07-28 11:56:43

3.2/5 - 4 Bình chọn - 412 Xem
Đất nằm trên đường dự phóng có thể xây nhà tạm được không?

"Xin chào Café Luật, tôi tên Lý Khánh Huy.

Tôi có thửa đất số 554, tờ bản đồ số 04 (TL-2005) tại địa chỉ quận Bình Tân, tp HCM với diện tích và diện tích sử dụng 45,00m2, mục đích sử dụng trồng cây lâu năm và thời hạn sử dụng đến năm 2060.

Theo căn cứ quy hoạch tại quyết định số 7625/QĐ-UBND (18/6/2010) và 13914/QĐ-UBND (29/10/2010) của UBND quận Bình Tân, khu đất tôi đang sử hữu nằm hoàn toàn trong đường dự phóng.

Hiện nay tôi đang gặp khó khăn về chỗ ở, tôi muốn xây dựng nhà tạm hoặc nhà cấp 4 nhưng UBND quận Bình Tân không cho phép. Theo Luật của nhà nước Việt Nam thì tôi có được phép xây dựng hay không ? Và nếu được thì tôi cần liên hệ cơ quan Nhà Nước nào cũng như thủ tục như thế nào để được xây dựng ?

Chân thành cám ơn !"

Kính gửi Quý bạn đọc

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Café Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Khoản 4 Điều 2 Nghị định 64/2012/NĐ-CP quy định:

“4. Giấy phép xây dựng tạm: Là giấy phép được cấp để xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ được sử dụng trong thời hạn nhất định theo thời hạn thực hiện quy hoạch xây dựng.”

Điểm a Khoản 5 Điều 3 Quyết định 27/2014/QĐ-UBND của UBND Thành phố Hồ Chí Minh có hiệu lực vào ngày 14/8/2014 quy định:

“5. Đối với nhà, đất nằm trong phạm vi quy hoạch lộ giới các tuyến đường xa lộ, quốc lộ, cao tốc; trong phạm vi quy hoạch các nút giao thông và trong phạm vi quy hoạch các tuyến đường sắt đã được cấp thẩm quyền phê duyệt và công bố, nhưng chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để thực hiện theo quy hoạch:

a) Trường hợp nằm trong phạm vi quy hoạch lộ giới các tuyến đường xa lộ, quốc lộ, cao tốc; trong phạm vi quy hoạch các nút giao thông: Trên cơ sở xác định giới hạn hành lang an toàn đường bộ theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 100/2013/NĐ-CP ngày 03 tháng 9 năm 2013 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 11/2010/NĐ-CP ngày 24 tháng 02 năm 2010 của Chính phủ quy định về quản lý và bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ thì phần nhà, đất còn lại trong phạm vi quy hoạch lộ giới (nhưng nằm ngoài giới hạn hành lang an toàn đường bộ) được xét cấp giấy phép xây dựng có thời hạn, với quy mô tối đa 03 tầng (không kể tầng lửng tại tầng 01 và mái che cầu thang tại sân thượng nếu có).”

Công trình được cấp giấy phép xây dựng tạm khi đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 7 Nghị định 64/2012/NĐ-CP như sau:

“1. Nằm trong khu vực đã có quy hoạch chi tiết xây dựng, quy hoạch điểm dân cư nông thôn (quy hoạch xây dựng xã nông thôn mới) được cấp có thẩm quyền phê duyệt và công bố nhưng chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. 2. Phù hợp với mục đích sử dụng đất, mục tiêu đầu tư.

3. Đảm bảo an toàn cho công trình, công trình lân cận và các yêu cầu về: Môi trường, phòng cháy chữa cháy, hạ tầng kỹ thuật (giao thông, điện, nước, viễn thông), hành lang bảo vệ công trình thuỷ lợi, đê điều, năng lượng, giao thông, khu di sản văn hoá, di tích lịch sử - văn hóa và đảm bảo khoảng cách đến các công trình dễ cháy, nổ, độc hại, các công trình quan trọng liên quan đến an ninh quốc gia. 4. Hồ sơ thiết kế xây dựng đáp ứng quy định tại Khoản 3 Điều 5 Nghị định này. 5. Phù hợp với quy mô công trình và thời gian thực hiện quy hoạch xây dựng do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.

6. Chủ đầu tư phải có cam kết tự phá dỡ công trình khi thời hạn tồn tại của công trình ghi trong giấy phép xây dựng tạm hết hạn và không yêu cầu bồi thường đối với phần công trình phát sinh sau khi quy hoạch được công bố. Trường hợp không tự phá dỡ thì bị cưỡng chế phá dỡ và chủ đầu tư phải chịu mọi chi phí cho việc phá dỡ công trình,

Giấy phép xây dựng tạm chỉ cấp cho từng công trình, nhà ở riêng lẻ, không cấp theo giai đoạn và cho dự án.”

Đối chiếu với các điều kiện nêu trên, xét thấy rằng bạn không đủ điều kiện để được phép xây dựng tạm bởi việc xây dựng không phù hợp với mục đích sử dụng đất hiện tại: đất trồng cây lâu năm (trái với quy định tại Khoản 2 Điều 7 Nghị định 64/2012/NĐ-CP).

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn, liên hệ với luật sư Phạm Thị Bích Hảo (Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội) để được giải đáp thắc mắc chi tiết.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật

https://www.officesaigon.vn/