Đang ở căn hộ tập thể nấu sau này xây mới sẽ được đền bù như thế nào?

Cập nhật: 2018-07-18 16:19:06

5/5 - 1 Bình chọn - 132 Xem

Câu hỏi:

Xin chào anh chị,

Tôi xem trên web thấy anh chị có tư vấn về luật. Tôi có thắc mắc này, mong anh chị tư vấn giúp.

Hiện tại gia đình tôi sở hữu căn hộ tập thể diện tích sổ đỏ 38m2, diện tích sử dụng là 80m2. Sổ đỏ đứng tên tôi. Gia đình tôi có 2 hộ khẩu: 1 là hộ khẩu của ông bà tôi và 1 là của tôi. Sau này nếu như xây chung cư mới gia đình tôi sẽ được đền bù như thế nào? Gia đình tôi có được phép mua 2 căn hộ chung cư hay không? Nếu có sẽ được mua ra sao?

Mong anh chị giúp tôi tư vấn. Xin chân thành cảm ơn!


Kính gửi Quý bạn đọc

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Café Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Đang ở căn hộ tập thể nấu sau này xây mới sẽ được đền bù như thế nào?

Khoản 1 Điều 75 Luật đất đai năm 2013 quy định về điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng:

“Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp”

Theo quy định ở trên, việc bồi thường sẽ dựa trên cơ sở Giấy chứng nhận hoặc các giấy tờ khác chứng minh có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật Đất đai năm 2013 mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 77 của Luật Đất đai năm 2013 (quy định về Bồi thường về đất, chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân). Sổ hộ khẩu gần như không được coi là cơ sở để bổi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng Như vậy, việc gia đình anh (chị) có được phép mua 2 căn hộ chung cư hay không khi nhà nước có chính sách xây chung cư mới dựa trên cơ sở (i) Giấy chứng nhận hoặc các giấy tờ khác chứng minh có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật Đất đai năm 2013 mà chưa được cấp (ii) Chính sách và quy định pháp luật hiện hành tại thời điểm thu hồi đất.

  

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài Công ty Luật Gia Phạm (+84) 8 39309250

* Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật

 

https://www.officesaigon.vn/