Đang định cư ở nước ngoài có quyền về Việt Nam bán nhà không?

Cập nhật: 2018-01-08 23:29:34

5/5 - 1 Bình chọn - 11 Xem

Đang định cư ở nước ngoài có quyền về Việt Nam bán nhà không?

Mẹ tôi trước khi qua Mỹ có chủ quyền một căn nhà ở Việt Nam và cho người bà con ở trông coi để dành khi già yếu sẽ trở về Việt Nam ở. Hiện nay sức khỏe bà đã yếu.

1. Vậy bà có quyền về lại Việt Nam để bán nhà của bà không?

2. Chị em tôi ở hải ngoại có quyền thừa hưởng không?

3. Mẹ tôi có thể chuyển tiền bán nhà ỡ Việt Nam qua Mỹ không?

Mong Café Luật tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn


Kính gửi: Quý bạn đọc

Đang định cư ở nước ngoài có quyền về Việt Nam bán nhà không?

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Cafe Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Theo bạn nói thì mẹ bạn đã có chủ quyền nhà thì mẹ bạn có đầy đủ quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt đối với tài sản đó. Nếu mẹ bạn có điều kiện về Việt Nam để trực tiếp bán nhà đó cũng được còn nếu mẹ bạn không thể về Việt Nam thì có thể liên hệ Cơ quan đại diện ngoại giao Việt Nam tại Mỹ lập Hợp đồng ủy quyền về việc bán nhà, đất cho người ở Việt Nam để thay mặt mẹ bạn bán nhà.

Khi bán nhà xong thì mẹ bạn hoặc người được ủy quyền bán có quyền chuyển nhượng tiền bán nhà ra nước ngoài theo quy định tại Nghị định 160/2005/NĐ-CP hướng dẫn về Pháp lệnh ngoại hối như sau:

Điều 8. Chuyển tiền một chiều từ Việt Nam ra nước ngoài

1. Người cư trú là tổ chức được thực hiện chuyển tiền một chiều ra nước ngoài để phục vụ mục đích tài trợ, viện trợ hoặc các mục đích khác theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.

2. Người cư trú là công dân Việt Nam được mua, chuyển, mang ngoại tệ ra nước ngoài thông qua tổ chức tín dụng được phép cho các mục đích dưới đây:

a) Học tập, chữa bệnh ở nước ngoài;

b) Đi công tác, du lịch, thăm viếng ở nước ngoài;

c) Trả các loại phí, lệ phí cho nước ngoài;

d) Trợ cấp cho thân nhân đang ở nước ngoài;

đ) Chuyển tiền thừa kế cho người hưởng thừa kế ở nước ngoài;

e) Chuyển tiền trong trường hợp định cư ở nước ngoài;

g) Các mục đích chuyển tiền một chiều cho các nhu cầu hợp pháp khác.

3. Người không cư trú, người cư trú là người nước ngoài có ngoại tệ trên tài khoản hoặc các nguồn thu ngoại tệ hợp pháp được chuyển, mang ra nước ngoài; trường hợp có nguồn thu hợp pháp bằng đồng Việt Nam thì được mua ngoại tệ để chuyển, mang ra nước ngoài.

4. Tổ chức tín dụng được phép có trách nhiệm xem xét các chứng từ, giấy tờ do người cư trú, người không cư trú xuất trình để bán, chuyển, xác nhận nguồn ngoại tệ tự có hoặc mua từ tổ chức tín dụng được phép để mang ra nước ngoài căn cứ vào yêu cầu thực tế, hợp lý của từng giao dịch chuyển tiền.

Về số tiền chuyển trước đây khoản 2, điều 11 Quyết định số 1437/2001/QĐ-NHNN về chuyển, mang ngoại tệ cho mục đích cư trú quy định như sau:

Công dân Việt Nam được chuyển, mang mỗi năm tối đa không quá 10.000 USD cho một người xuất cảnh định cư hoặc 20% số tiền cho một người xuất cảnh định cư nếu tổng số tiền chuyển, mang lớn hơn 50.000 USD. Trường hợp xin chuyển, mang trên 50.000 USD, Công dân Việt Nam phải xuất trình giấy tờ chứng minh thực có số tiền xin chuyển cho mục đích định cư.

Số tiền còn lại (bằng đồng Việt Nam hoặc ngoại tệ), công dân Việt Nam được gửi vào Ngân hàng được phép để chuyển dần (bao gồm gốc và lãi phát sinh) trong các năm tiếp theo, theo phương thức Lệnh chuyển tiền định kỳ đã được thoả thuận giữa Ngân hàng được phép và người có yêu cầu chuyển ngoại tệ nhưng mỗi năm tối đa không quá mức quy định trên. Trường hợp gửi vào Ngân hàng được phép bằng đồng Việt Nam, Công dân Việt Nam được mua ngoại tệ theo tỷ giá bán ngoại tệ của ngân hàng được phép tại thời điểm chuyển ngoại tệ theo thoả thuận giữa Ngân hàng được phép và người có yêu cầu chuyển ngoại tệ trong Lệnh chuyển tiền định kỳ.

Tuy nhiên Quyết này hết hiệu lực từ ngày 21/1/2007 hiện nay chưa có văn bản khác hướng dẫn.

Trường hợp mẹ bán chết không để lại di chúc định đoạt tài sản này cho ai thì bạn là con thì có quyền được thừa kế theo pháp luật.

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email hoặc qua Tổng đài tư vấn 19006665

* Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật
 

DiaOcOnline.vn mong muốn trở thành cầu nối cho bạn đọc với các chuyên gia trong từng lĩnh vực địa ốc. Hiện nay, qua DiaOcOnline.vn, bạn có thể kết nối với các chuyên gia trong lĩnh vực kiến trúc, pháp lý nhà đất, phong thủy nhà đất.

Nếu có nhu cầu được tư vấn về kiến trúc, pháp lý, phong thủy trong lĩnh vực nhà đất, bạn hãy để tìm hiểu về nhà tư vấn và gửi câu hỏi. Chúng tôi sẽ liên hệ với chuyên gia và đưa ra câu trả lời cho bạn trong thời gian sớm nhất.


DiaOcOnline.vn

https://www.officesaigon.vn/van-phong-cho-thue-quan-phu-nhuan.html