Đang định cư ở Mỹ muốn bán nhà tại Việt nam phải làm thủ tục gì?

Cập nhật: 2018-06-20 23:55:46

5/5 - 1 Bình chọn - 25 Xem

Đang định cư ở Mỹ muốn bán nhà tại Việt nam phải làm thủ tục gì?
Kính gửi Luật sư

Tôi đã sang Mỹ định cư ngày 07/05/2014. Nay đã có thẻ xanh, tôi muốn quay về Việt Nam để bán căn nhà (vì khi đi không bán kịp) không biết thủ tục cần gì? Và phải đóng thuế gì cho phía Mỹ và Việt Nam? Cũng như có mang tiền sang Mỹ được không? Xin nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi, chân thành cảm ơn

Kính gửi Quý bạn đọc
Đang định cư ở Mỹ muốn bán nhà tại Việt nam phải làm thủ tục gì?

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Café Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Thứ nhất, về thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất. Bạn và người mua phải thực hiện hợp đồng mua bán tại văn phòng công chứng trên địa bàn tỉnh nơi có bất động sản.

Về nghĩa vụ tài chính khi chuyển nhượng. Khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất phải đóng thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Bên bán và bên mua có thể thỏa thuận về bên phải thực hiện nghĩa vụ này.

Khi bán nhà, tài sản ở Việt Nam, muốn chuyển tiền ra nước ngoài (chứng minh tiền là hợp pháp), bạn đến các ngân hàng như ACB, Vietcombank v.v.. làm thủ tục chuyển tiền ra nước ngoài. Căn cứ khoản 2 Điều 8 Nghị định 160/2006/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành pháp lệnh ngoại hối thì Nhà nước Việt Nam cho phép chuyển tiền ra nước ngoài với các mục đích sau:

a) Học tập, chữa bệnh ở nước ngoài;

b) Đi công tác, du lịch, thăm viếng ở nước ngoài;

c) Trả các loại phí, lệ phí cho nước ngoài;

d) Trợ cấp cho thân nhân đang ở nước ngoài;

đ) Chuyển tiền thừa kế cho người hưởng thừa kế ở nước ngoài;

e) Chuyển tiền trong trường hợp định cư ở nước ngoài;

g) Các mục đích chuyển tiền một chiều cho các nhu cầu hợp pháp khác

Trường hợp của bạn được nằm trong phần tiền chuyển đi định cư ở nước ngoài. Bạn sẽ tiến hành như sau:

Ra ngân hàng kê khai:

1. Đơn xin mua, chuyển ngoại tệ (theo mẫu của ngân hàng)

2. Bản sao giấy tờ chứng minh công dân của anh/chị được phép đi định cư ở nước ngoài

3. Bản sao hộ chiếu

Ngân hàng không hạn chế số ngoại tệ chuyển cho mục đích định cư ở nước ngoài với điều kiện là phải xuất trình giấy tờ chứng minh số ngoại tệ cần chuyển ra nước ngoài là hợp pháp và hợp lệ.
 

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email hoặc qua Tổng đài Luật Thiên Thanh 1900 56 56 08

* Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật
 

DiaOcOnline.vn mong muốn trở thành cầu nối cho bạn đọc với các chuyên gia trong từng lĩnh vực địa ốc. Hiện nay, qua DiaOcOnline.vn, bạn có thể kết nối với các chuyên gia trong lĩnh vực kiến trúc, pháp lý nhà đất, phong thủy nhà đất.

Nếu có nhu cầu được tư vấn về kiến trúc, pháp lý, phong thủy trong lĩnh vực nhà đất, bạn hãy để tìm hiểu về nhà tư vấn và gửi câu hỏi. Chúng tôi sẽ liên hệ với chuyên gia và đưa ra câu trả lời cho bạn trong thời gian sớm nhất.


https://www.officesaigon.vn/van-phong-cho-thue-quan-phu-nhuan.html