Cổng nhà hàng xóm tiếp giáp nhà tôi bị lún và đòi bồi thường có đúng luật không?

Cập nhật: 2019-07-02 15:37:58

5/5 - 1 Bình chọn - 242 xem

Cổng nhà hàng xóm tiếp giáp nhà tôi bị lún và đòi bồi thường có đúng luật không?
Kính thưa các luật sư của chuyên mục Café luật, tôi là Nguyễn Thành Khiêm hiện sống ở Kim Ngưu, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội. Tôi muốn chuyên mục giải đáp cho tôi một thắc mắc như sau: Nhà tôi xây đã 5 năm và liền kề nhà tôi có 1 cổng vào của nhà hàng xóm. Trước khi xây bên hàng xóm cũng đã chụp ảnh chiếc cổng đó cân đối và bình thường, hiện tại chủ nhà liên kề có chỉ cho tôi rằng chiếc cổng bị lún ở phía tiếp giáp với nhà tôi và có nói đó là do nhà tôi nặng lún kéo theo trụ cổng lún và đòi bồi thường. Vậy xin hỏi quý luật sư trong trường hợp này chúng tôi có phải bồi trường không?

Xin trân trọng cám ơn!

Kính gửi Quý bạn đọc
Cổng nhà hàng xóm tiếp giáp nhà tôi bị lún và đòi bồi thường có đúng luật không?

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Café Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Căn cứ Xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị tại Điều 15 Nghị định 180/2007/NĐ-CP của Chính phủ ngày 7/12/2007 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Xây dựng về xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị:

“Điều 15. Xử lý công trình xây dựng ảnh hưởng đến chất lượng công trình lân cận; ảnh hưởng đến môi trường, cộng đồng dân cư

1. Trường hợp công trình xây dựng gây lún, nứt, thấm, dột hoặc có nguy cơ làm sụp đổ các công trình lân cận thì phải ngừng thi công xây dựng để thực hiện bồi thường thiệt hại:

a) Việc bồi thường thiệt hại do chủ đầu tư và bên bị thiệt hại tự thỏa thuận; Trường hợp các bên không thoả thuận được thì bên thiệt hại có quyền khởi kiện đòi bồi thường tại toà án;

b) Công trình chỉ được phép tiếp tục thi công xây dựng khi các bên đạt được thỏa thuận việc bồi thường thiệt hại.”

Thời điểm xảy ra tranh chấp năm 2016, áp dụng quy định tại Thông tư 05/2015/TT-BXD “Điều 8. Giải quyết tranh chấp và xử lý vi phạm

1. Trước khi thi công xây dựng, chủ nhà chủ động liên hệ với các chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình liền kề, lân cận để kiểm tra hiện trạng và ghi nhận các khuyết tật của công trình liền kề, lân cận (nếu có). Chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình liền kề, lân cận có trách nhiệm phối hợp với chủ nhà để kiểm tra, ghi nhận hiện trạng công trình làm căn cứ giải quyết các tranh chấp (nếu có).

2. Trong quá trình thi công xây dựng, nếu công trình liền kề, lân cận có dấu hiệu bị lún, nứt, thấm, dột hoặc có nguy cơ sập đổ do ảnh hưởng của việc xây dựng nhà ở gây ra, chủ nhà phải phối hợp với chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình liền kề, lân cận để kiểm tra, xác định nguyên nhân và thống nhất biện pháp khắc phục. Trường hợp các bên không thống nhất thì tranh chấp phát sinh được giải quyết theo quy định của pháp luật.

3. Các vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng nhà ở được xử lý theo quy định của pháp luật về xây dựng và pháp luật khác có liên quan.”

Đầu tiên, các bên sẽ tự thỏa thuận kiểm tra, xác định nguyên nhân và thống nhất biện pháp khắc phục. Nếu không thống nhất được tranh chấp phát sinh thì được giải quyết theo quy định pháp luật.

Bộ luật Dân sự 2015 Điều 588 quy định thời hiệu khởi kiện yêu cầu bồi thường thiệt hại là 3 năm kể từ ngày người có quyền yêu cầu biết quyền lợi ích của mình bị xâm phạm.
 

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email . * Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng. Chuyên mục Café Luật
 

DiaOcOnline.vn mong muốn trở thành cầu nối cho bạn đọc với các chuyên gia trong từng lĩnh vực địa ốc. Hiện nay, qua DiaOcOnline.vn, bạn có thể kết nối với các chuyên gia trong lĩnh vực kiến trúc, pháp lý nhà đất, phong thủy nhà đất.

Nếu có nhu cầu được tư vấn về kiến trúc, pháp lý, phong thủy trong lĩnh vực nhà đất, bạn hãy để tìm hiểu về nhà tư vấn và gửi câu hỏi. Chúng tôi sẽ liên hệ với chuyên gia và đưa ra câu trả lời cho bạn trong thời gian sớm nhất.


DiaOcOnline.vn

https://www.officesaigon.vn/