Có thể xây nhà tạm trên đất trồng cây lâu năm không?

Cập nhật: 2018-07-28 11:56:43

4.7/5 - 3 Bình chọn - 726 Xem
Có thể xây nhà tạm trên đất trồng cây lâu năm không?

"Kính gửi Luật sư

Em có lô đất 50m2 nhưng đất trồng cây lâu năm, em muốn xây nhà che Tole ở tạm có được không, nhà nước có cưỡng chế hay không, em nhờ luật sư cho em xin ý kiến, em cảm ơn."


Kính gửi Quý bạn đọc

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch và xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Café Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Điều 170 Khoản 1 Luật Đất đai 2013 quy định người sử dụng đất có nghĩa vụ: “1. Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới thửa đất, đúng quy định về sử dụng độ sâu trong lòng đất và chiều cao trên không, bảo vệ các công trình công cộng trong lòng đất và tuân theo các quy định khác của pháp luật có liên quan”

Theo quy định tại điều 62 Luật xây dựng, bạn phải xin giấy phép xây dựng trước khi khởi công xây dựng nhà ở, trừ trường hợp xây dựng nhà ở riêng lẻ tại vùng sâu, vùng xa không thuộc đô thị, không thuộc điểm dân cư tập trung, điểm dân cư nông thôn chưa có quy hoạch xây dựng được duyệt.

Điều 5 Khoản 1 Nghị định 64/2012/NĐ-CP quy định:

“Các loại công trình và nhà ở riêng lẻ được cấp giấy phép xây dựng khi đáp ứng các điều kiện sau:

1. Phù hợp với quy hoạch xây dựng, mục đích sử dụng đất, mục tiêu đầu tư.” Theo đó, bạn muốn xin xây dựng nhà ở tạm trên diện tích đất thuộc loại đất trồng cây lâu năm, nghĩa là sử dụng diện tích đất này vào mục đích ở. Như vậy, bạn đã sử dụng đất không đúng mục đích và không được cấp phép xây dựng trên đất. Để xây dựng nhà, bạn cần phải thực hiện thủ tục xin phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở trước khi tiến hành thủ tục xin phép xây dựng.

Việc xây dựng trái phép (không có giấy phép xây dựng) sẽ bị xử phạt theo quy định tại Khoản 6 và Khoản 9 Điều 7 Nghị định 121/2013/NĐ-CP như sau:

“6. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản này;

b) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị;

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn, liên hệ với luật sư Phạm Thị Bích Hảo (Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội) để được giải đáp thắc mắc chi tiết.

* Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng.

Chuyên mục Café Luật

 

https://www.officesaigon.vn/